Điễn Đàn GTAVN-FUN.TK Kính Chào
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

[Hướng dẫn] Tổng hợp kiến thức về nhập vai, /me /do

Go down

[Hướng dẫn] Tổng hợp kiến thức về nhập vai, /me /do Empty [Hướng dẫn] Tổng hợp kiến thức về nhập vai, /me /do

Bài gửi by Kelvin_Nhan Thu Oct 27, 2016 9:53 pm

Sau khi lướt diễn đàn, mình để ý nhiều người vẫn chưa nắm được kiến thức cơ bản hoặc hiểu sai về cách dùng /do.
Nếu các bạn đang tìm hiểu về cách chơi, cách thức nhập vai hay cách sử dụng lệnh /me, /do thế nào cho đúng, hãy tìm hiểu chi tiết tại đây!

Đầu tiên, hãy hạn chế sử dụng /b khi đang tham gia roleplay, vì khi nói chuyện OOC - /b thì bạn và người đó sẽ bị cuốn vào OOC chứ không còn tập trung vào việc nhập vai IC, vì vậy nên hạn chế lại!
- Ngoài ra còn dễ trôi chatlog và khiến người khác hoặc bạn không nắm bắt được thông tin /me, /do trong tình huống tương tác.

- Link chuyên đề về sử dụng /me, /do: Click
- Link hướng dẫn thêm về nhập vai: Click
- Lưu ý về cách thức nhập vai: Click
- Link hướng dẫn khác về /me, /do, /b: Click
Ngoài ra, cách sử dụng /me, /do cơ bản thì các bạn có thể hiểu như sau:

Về lệnh /me:
Lệnh này được sử dụng để diễn tả cảm xúc của nhân vật, trạng thái, ... và hành động của nhân vật.

1 số ví dụ về lệnh /me:
Cảm xúc, trạng thái:
/me cười lớn sau khi nghe truyện cười của Jerry.
/me bắt đầu lịm dần vì quá mệt.
Hành động:
/me đưa tay lên cằm và gãi bộ râu của anh ấy.
/me gật đầu với John trong khi tiếp tục đi bộ.
/me đưa tay lên che miệng và ho nhẹ.
Lưu ý: /me luôn sử dụng trong IC (In Character: mọi thứ diễn ra đối với nhân vật trong game chứ không phải bạn ở ngoài đời)

Về lệnh /do:
Lệnh này được sử dụng để mô tả một thứ gì đó, như quần áo hay diện mạo của nhân vật, hoặc đồ vật xung quanh nhân vật mà bạn không thể thể hiện qua hành động hoặc /me.
Ví dụ:
/do Quần áo của Jerry bị bẩn.
/do Có 1 cái chìa khóa xe ở trên bàn.
/do Mui xe Elegy của Jerry bị méo và xước sơn.

Ngoài ra, /do cũng dùng để tương tác với người chơi khác.
Ví dụ: khi bạn nhìn vào lưng của một người nào đó
Bạn: /me nhìn vào lưng của Jerry.
Bạn: /do Tôi có thể thấy gì?
Jerry: /do Có vài hình xăm mèo kitty trên lưng của Jerry.

Lưu ý: Không được ép buộc người khác qua /me hoặc /do, nếu vi phạm tức là bạn đã vi phạm luật PG - Power Gaming.
Vì mình thấy nhiều người sử dụng /me để ép buộc người khác, không cho họ cơ hội để tương tác lại:
A: /me dùng gậy đập vào đầu B khiến anh ta bất tỉnh
-> vi phạm luật!
Ở trường hợp này nên thay từ 'khiến' thành 'cố gắng làm cho' hoặc 'cố gắng khiến' để người đó có thể tương tác với bạn như này:
A: /me dùng gậy đập vào đầu B, cố gắng làm cho anh ta bất tỉnh.
Sau đó sử dụng /do để tương tác:
A: /do Tôi có thành công không?
Giờ B sẽ phải dùng /do tương tác lại hành động của bạn.
B: /do Có, tôi bị đập vào đầu nhiều lần nên ngã xuống bất tỉnh
hoặc
B: /do Không, ...
Sau đó trường hợp có thể tiếp diễn theo nhiều hướng tùy vào cách xử lý và tính tương tác giữa những người chơi.

Còn về lưu ý đối với /do:
Đừng sử dụng /do với những suy nghĩ của nhân vật hoặc của bạn, nó rất thừa thãi! Không cần thiết phải thể hiện suy nghĩ của nhân vật trong /do vì người khác sẽ coi như là không đọc được, mà như vậy thì bạn thể hiện nó trong /do làm gì cho trôi chatlog?
Nhìn lại, ngoài đời không ai có thể đọc suy nghĩ người khác nên bạn đừng sử dụng /do để thể hiện suy nghĩ của bạn!
Ví dụ về /do với suy nghĩ:
A: Xin chào, tôi sẽ là người hướng dẫn bạn, đầu tiên chúng ta sẽ....
B: /do Thằng này nói nhảm gì nhiều thế nhỉ?
hoặc
B: /do Thằng này bị điên à?
-> ĐỪNG! Hãy dừng việc dùng lệnh /do với suy nghĩ của nhân vật!
p/s: Mình đã từng làm bài viết hướng dẫn chi tiết, nhưng có vẻ nó đã bị thất lạc và mất nên mình tổng hợp lại các bài hướng dẫn tốt của những người có tâm huyết.
Bạn hãy dành chút thời gian để đọc, có thể sẽ giúp ích và thay đổi suy nghĩ về roleplay của bạn ngay thôi!

Kelvin_Nhan
Admin

- Similar topics